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igandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa dunia (St. 
Helena na Mascarene iliimarika kidogo wakati ile iliyopo 

kaskazini mwa dunia (Azore na Siberia) ilipungua nguvu kidogo. Hali 
hii ilisababisha ukanda mvua (ITCZ) kusogea kidogo kuelekea kaskazini 
na kuwepo katika baadhi ya maeneo nchini.  

Joto la bahari la juu ya wastani liliendelea kusambaa katika eneo la 
kusini magharibi mwa bahari ya Hindi hususan katika eneo la Rasi ya 
Msumbiji, hali hii ilichangia kusababisha kutengenezwa kwa 
migandamizo midogo ya hewa. Migandamizo hiyo midogo ya hewa 
iliimarisha mifumo isababishayo mvua katika maeneo ya pwani ya 
kusini, nyanda za juu kusini magharibi na kusini mwa nchi na 
kudhohofisha mifumo isababishayo mvua katika maeneo yaliyopo 
kaskazini hasa nyanda za juu kaskazini na maeneo jirani. 

Viashiria vilivyotajwa hapo juu vilipelekea kuwepo kwa vipindi vya 
mvua zilizoambatana na ngurumo za radi katika maeneo ya ukanda wa 
ziwa Victoria, magharibi, kusini, nyanda za juu kusini magharibi na 
katika maeneo ya ukanda wa Pwani. 

 

 
atika kipindi hiki, maeneo mengi nchini yalipata mvua  kiasi 
cha  milimita (mm) 10 hadi mm 100 za mvua isipokuwa katika 

maeneo mengi  ya mikoa wa  Arusha, Mara , Ruvuma, Geita, Kagera , 
Tabora, Singida na Dodoma mbayo yalipata mvua chini ya milimita 10 
kama inavyo onekana kwenye Kielelezo. 
 

 
Kielelezo 1: Kiasi cha mvua kwa siku 10 kwa kipindi cha Machi 11-20, 
2024 
 
 
 

 
atika dikadi hii, mvua zilizonyesha katika baadhi ya maeneo nchini 
zilisaidia ukuaji na maendeleo ya mazao. 

Maeneo yanayopata mvua za Masika, wakulima waliendelea na shughuli 
za kupanda mazao hususan mahindi na kufanya maandalizi ya mashamba 
ya kupanda alizeti.  
Katika maeneo yanayopata mvua za Msimu hususan katika mikoa ya Ki-
goma, Tabora, Dodoma Mbeya, Iringa, Ruvuma, na Rukwa, mahindi 
yapo katika hatua ya kubeba na kukomaa isipokuwa katika mkoa wa Njo-
mbe ambako mahindi yapo katika hatua kati ya kubumba na kutoa mbe-
lewele. 
Zao la mpunga lipo katika hatua ya kukua hususan kwa maeneo ya mikoa 
ya Rukwa, Tabora, Mbeya, Shinyanga, na Morogoro na wakulima wa-
meendelea na palizi.  
Upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili ya mifugo na wanyama ulikuwa 
wa kutosha katika maeneo mengi nchini. 
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MUHTASARI 

• Katika kipindi cha Machi 21-31 2024, hali ya mvua inatarajiwa katika maeneo mengi nchini ambayo itasaidia ukuaji na maendeleo ya mazao 

• Wakulima katika maeneo yanayopata mvua za Masika wanashauriwa kuendelea kupanda mazao huku wakipata ushauri kutoka kwa maafisa 

kilimo katika maeneo yao  

• Wakulima na wafugaji wanashauriwa kuendelea kufuatilia kwa ukaribu hali ya mazao, mashamba, mifugo na malisho ili kuweza kukabiliana 

na athari mbalimbali zinazoweza kujitokeza. 

T A T H M I N I  Y A  M V U A  K A T I K A  
 K I P I N D I  C H A  M A C H I  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 4  

T A T H M I N I  Y A  H A L I  Y A  K I L I M O  K A T I K A  
K I P I N D I  C H A  M A C H I  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 4  

M I F U M O  Y A  H A L I  Y A  H E W A  K A T I K A  K I P I N D I  
C H A  M A C H I  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 4  

 

 

 

  



 Na.17: Msimu wa Kilimo 2023/24                                                                                                   Tathmini ya Machi 11-20, 2024 na Matazamio kwa Kipindi cha Machi 21-31, 2024 

2 

 

 
 
 

 
wa ujumla kina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji 
kwenye mabonde kimeendelea kuongezeka kutokana na mvua 

zinazoendelea.  
 
 
 
 

 
atika dekadi hii, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini 
mwa dunia inatarajiwa kuimarika kidogo wakati ile iliyopo 

kaskazini mwa dunia inatarajiwa kupungua nguvu kidogo. Hali hii 
inatarajiwa kusababisha ukanda mvua (ITCZ) kuendelea kubakia katika 
baadhi ya maeneo nchini. 
  
Joto la bahari katika eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi 
linatarajiwa kuwa la juu kidogo ya wastani hususan katika eneo la 
kaskazini mwa Madagascar, hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa 
migandamizo midogo ya hewa na hivyo kuimarisha mifumo 
isababishayo mvua katika maeneo ya ukanda wa pwani na maeneo jirani 
hususan katika kipindi cha nusu ya kwanza ya dekadi. 
 
 
 

 
 aeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria (mikoa ya Kagera, Geita, 
Shinyanga, Mwanza, Simiyu na Mara), kanda ya kati (mikoa 

ya Dodoma na Singida), na mikoa ya magharibi mwa nchi (mikoa ya 
Kigoma, Katavi na Tabora), nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa 
ya Arusha, Manyara, na Kilimanjaro), kanda ya kusini (mkoa wa 
Ruvuma na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro) na pwani ya 
kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi) yanatarajiwa kuwa na mvua 
zitazoambatana na ngurumo za radi katika maeneo machache. 
 
Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, maeneo ya kaskazini mwa 
Morogoro, Pwani, na Dar es Salaam vikiwemo visiwa vya Unguja na 
Pemba), nyanda za juu kusini magharibi (mikoa ya Rukwa, Songwe, 
Mbeya, Njombe na Iringa) yaatarajiwa kuwa na mvua na ngurumo za 
radi katika baadhi ya maeneo. 
 
vua zinazotarajiwa katika maeneo mengi nchini zitasaidia kuongeza 
unyevunyevu katika udongo ambao utasaidia katika ukuaji na 
maendeleo ya mazao. Hata hivyo, mvua hizo zikiwa nyingi zinaweza 
kuathiri ukuaji wa mazao hayo.  
Wakulima katika maeneo yanayopata mvua za Masika wanashauriwa 
kuendelea kupanda mazao huku wakipata ushauri kutoka kwa maafisa 
kilimo katika maeneo yao.  
 
 
 

 
 

 
atika maeneo yanayopata mvua za Msimu, wakulima 
wanashauriwa kufuatilia kwa ukaribu hali ya mazao ili kuweza 

kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza kutokana na hali ya hewa 
inayotarajiwa, milipuko ya wadudu waharibifu na magonjwa ya mimea 
pale vitakapojitokeza. 
 
Wavuvi wanashauriwa kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa za 
kila siku, hususan kwenye bahari ya Hindi na Maziwa Makuu ili kufanya 
maamuzi na mipango sahihi kwa ajili ya shughuli za uvuvi. 
Wafugaji wanashauriwa kupanda majani ya kutosha na kuchimba 
mabwawa ya kuvuna maji ya mvua kwa ajili ya matumizi ya baadae 
 
 
 

 
ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji kwenye mito 
vinatarajiwa kuendelea kuongezeka kutokana na mvua 

zinazoendelea.  
Jamii inashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya baadaye.  
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 H A L I  Y A  H E W A  I N A Y O T A R A J I W A  K A T I K A  

K I P I N D I  C H A  M A C H I  2 1 - 3 1 , 2 0 2 4  

H A L I  Y A  M A J I  K A T I K A  K I P I N D I  C H A   
M A C H I  1 1 - 2 0 ,  2 0 2 4  

H A L I  Y A  M A J I  I N A Y O T A R A J I W A  K A T I K A  
K I P I N D I  C H A  M A C H I  2 1 - 3 1 , 2 0 2 4  

M I F U M O  Y A  H A L I  Y A  H E W A  I N A Y O T A R A J I W A  
K A T I K A  K I P I N D I  C H A  M A C H I  2 1 - 3 1 ,  2 0 2 4  

H A L I  Y A  H E W A  K I L I M O :  
M A T A R A J I O  N A  U S H A U R I  K A T I K A  K I P I N D I  

C H A  M A C H I  2 1 - 3 1 ,  2 0 2 4  

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, Chuo Kikuu cha Dodoma, 
1 Mtaa wa CIVE, S.L.P 27, 41218 Dodoma, Simu: +255 26 2962610, Nukushi: +255 26 2962610, 

Barua pepe: met@meteo.go.tz; agromet@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz  
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